15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?
5 (100%) 1 vote

15 tuổi đã được đứng tên sổ đỏ chưa?

Hỏi:

Sau khi kết hôn, vợ chồng tôi có với nhau một con trai, năm nay cháu vừa tròn 15 tuổi. Cách đây một năm, chồng tôi qua đời trong một tai nạn giao thông.

Hiện tại tôi muốn cho con trai của chúng tôi đứng tên sổ đỏ của một thửa đất do vợ chồng mua trước đây. Vậy xin hỏi, pháp luật có cho phép con trai tôi đứng tên chủ quyền sổ đỏ khi cháu mới 15 tuổi hay không?

(Độc giả giấu tên)

Gửi câu hỏi về cho chúng tôi theo hòm thư: thanhtrungnguyen267@gmail.com

Theo Luật Dân sự 2005, người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) được đứng tên trên sổ đỏ.
Theo Luật Dân sự 2005, người chưa thành niên (dưới 18 tuổi)
được đứng tên trên sổ đỏ.

Trả lời:

Hiện nay, không có quy định nào trong Luật Đất đai 2013 về độ tuổi để được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sổ đỏ). Tuy nhiên, Luật Dân sự 2005 (có hiệu lực trùng với thời điểm người cha mất) có quy định về năng lực hành vi dân sự.

Theo đó, Điều 20 Luật Dân sự 2005 có nêu quy định về năng lực hành vi dân sự của người chưa thành niên từ đủ 6 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi như sau: “… Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch nhằm phục vụ nhu cầu sinh hoạt hằng ngày phù hợp với lứa tuổi hoặc pháp luật có quy định khác…”.

Trong trường hợp khác, Luật này cũng nêu quy định: “… người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ, có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác…”.

Đối chiếu với quy định trên thì người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) cũng được quyền sở hữu tài sản được hình thành từ thừa kế, tặng cho, chuyển nhượng… và hoàn toàn được phép đứng tên trên sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu tài sản).

Ls Hồ Thị Phùng Hân, Đoàn Luật sư Tp.HCM

Nguồn: batdongsan.com.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *